CÔNG TY TNHH XÂY DỰNG - THIẾT KẾ - TT NỘI THẤT NGUYỄN SƠN XIN KÍNH CHÀO QUÝ VỊ. ĐƠN GIÁ XÂY THÔ VÀ NHÂN CÔNG HOÀN THIỆN TỪ  2.900.000 Đ/M2 – 3.300.000 Đ/M2. ĐƠN  GIÁ XÂY NHÀ TRỌN GÓI TỪ 4.500.000 Đ –  6.500.000 Đ/M2.

Ban công đua ra bao nhiêu thì đúng quy định ?

Ban công đua ra bao nhiêu thì đúng quy định ?

Ban công đua ra bao nhiêu thì đúng quy định ?

Ban công luôn là một điểm nhấn đặc biệt trong mỗi thiết kế biệt thự hoặc nhà phố. Nhiều gia chủ luôn yêu cầu xây dựng ban công cho công trình của họ với mục đích làm đẹp cho căn nhà và là nơi họ có thể thư giãn, nhấp nháp một ly cà phê vào mỗi buổi sáng tinh mơ. Nếu bạn ở nông thôn thì việc đua ban công ra bao nhiêu sẽ phụ thuộc vào kiến trúc sư và gia chủ thì ở thành phố Hồ Chí Minh (hoặc các thành phố lớn) lại phụ thuộc vào các yếu tố pháp lý, các văn bản pháp luật, quy định về quản lý đô thị.

“Căn cứ Quyết định số 04/2008/QÐ-BXD ngày 03 tháng 4 năm 2008 của Bộ trưởng Bộ Xây dựng về việc ban hành “Quy chuẩn kỹ thuật Quốc gia về Quy hoạch xây dựng” (Căn cứ chung)”.

“Quyết định số 135/2007/QÐ-UBND ngày 08 tháng 12 năm 2007 của Ủy ban nhân dân thành phố Hồ Chí Minh Về kiến trúc nhà liên kế trong khu đô thị hiện hữu trên địa bàn thành phố Hồ Chí Minhh”.

“Quyết định số 45/2009/QÐ-UBND ngày 03 tháng 07 năm 2009 : Về sửa đổi, bổ sung một số điều của Quyết định số 135/2007/QĐ-UBND ngày 08 tháng 12 năm 2007 của Ủy ban nhân dân thành phố quy định về kiến trúc nhà liên kế trong khu đô thị hiện hữu trên địa bàn thành phố Hồ Chí Minh”.

Độ vươn ban công, ô văng nhô ra trên không gian lộ giới (nếu ban công nhô ra khỏi mặt tiền nhưng vẫn nằm trong lộ giới thì không cần tuân thủ theo Quy định này) phụ thuộc vào chiều rộng của lộ giới (tính cả bề rộng mặt đường, vỉa hè) theo Điều 12 135/2007/QÐ-UBND và Điều 16 số 45/2009/QÐ-UBND.

  • Nếu chiều rộng lộ giới (L) nhỏ hơn 6m thì không được phép xây dựng ban công
  • Nếu chiều rộng lộ giới (L) giao động từ 6m đến dưới 12m thì được phép xây dựng ban công 0,9m
  • Nếu chiều rộng lộ giới (L) giao động từ 12m đến dưới 20m thì được phép xây dựng ban công 1,2m
  • Nếu chiều rộng lộ giới (L) giao động từ 20m trở lên thì được phép xây dựng ban công 1,4m

Mặt dưới của ban công, ô văng phải cao hơn mặt vỉa hè hiện hữu ổn định tối thiểu 3,5m.

Trường hợp đường (hoặc hẻm) có hệ thống đường dây điện đi nổi có quy định hành lang an toàn, việc cho phép xây dựng ô văng, ban công phải bảo đảm các quy định về hành lang an toàn đối với hệ thống đường dây điện (cách đường dây lớn hơn 0,7m đối với dây có vỏ bọc, lớn hơn 1,0m đối với dây trần).

Bài viết này Xây Dựng Nguyễn Sơn hy vọng quý khách có thể tham khảo và hiểu được phần nào quy định về việc đua ban công. (Lưu ý: bài viết mang tính chất tham khảo do mỗi tỉnh thành sẽ có thời gian và những quy định về Quản lý đô thị khác nhau).

Giấy phép xây nhà, Xây nhà cấp 4 có cần xin phép không?

Giấy phép xây nhà, Xây nhà cấp 4 có cần xin phép không?

Giấy phép xây nhà, Xây nhà cấp 4 có cần xin phép không? Xây Dựng Nguyễn Sơn xin kính chào Qúy khách. Thời gian qua chúng tôi đã thiết kế thi công xây dựng...

Sửa nhà có cần phải xin giấy phép sửa chữa nhà không?

Sửa nhà có cần phải xin giấy phép sửa chữa nhà không?

Sửa nhà có cần phải xin giấy phép sửa chữa nhà không? Xây Dựng Nguyễn Sơn Kính chào Quý vị. Cảm ơn Quý vị đã quan tâm tới dịch vụ của chúng tôi....

Thủ tục cấp phép xây dựng nhà ở riêng lẻ như thế nào ?

Thủ tục cấp phép xây dựng nhà ở riêng lẻ như thế nào ?

Thủ tục cấp phép xây dựng nhà ở riêng lẻ như thế nào ? Mến chào quý khách và bạn đọc đã ghé thăm website Xây Dựng Nguyễn Sơn chúng tôi! Trải...

Quy định sữa nhà, nâng tầng tại TP HCM gồm những gì ?

Quy định sữa nhà, nâng tầng tại TP HCM gồm những gì ?

Quy định sữa nhà, nâng tầng tại TP HCM gồm những gì ? Hiện nay khi quỹ đất ngày càng khan hiếm và đất đỏ, việc muốn mở rộng diện tích sinh hoạt và...

Nắm rõ quy định về lộ giới (chỉ giới) khi xây dựng nhà phố

Nắm rõ quy định về lộ giới (chỉ giới) khi xây dựng nhà phố

Nắm rõ quy định về lộ giới (chỉ giới) khi xây dựng nhà phố Ông bà ta có câu “tất đất, tất vàng”, đặc biệt khi sinh sống tại thành phố Hồ Chí...

Ban công có được xây phòng ở không?

Ban công có được xây phòng ở không?

Ban công có được xây phòng ở không? Khi gia đình bạn có thêm thành viên mới hoặc có thêm người đến ở nhưng lại không đủ phòng, bạn lại không có...

Hotline

0988 958 859
Ban công đua ra bao nhiêu thì đúng quy định ?Ban công đua ra bao nhiêu thì đúng quy định ?Ban công đua ra bao nhiêu thì đúng quy định ?, trên Bình chọn